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TMA YAADHIMISHA SIKU YA HALI YA HEWA 
DUNIANI KWA KUTOA ELIMU NCHINI

akimwakilisha Waziri wa Uchukuzi 
Mhe. Prof. Makame Mnyaa Mbarawa na 
kupongeza kazi nzuri inayofanywa na 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania kwa 
kutoa huduma bora.

“Katika Siku hii ya Hali ya Hewa 
Duniani, Serikali inapongeza kazi nzuri 
inayofanywa na Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania (TMA) katika utoaji wa 
huduma za hali ya hewa zilizoboreshwa 
sana, ikiwa ni pamoja na utoaji wa 

KITAIFA

Dodoma

Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA) ilitadhimisha 
Siku ya Hali ya Hewa Duniani 

(WMD) Machi 23, 2025 kwa kutoa 
elimu katika maeneo mbalimbali nchini 
pamoja na kusheherekea miaka 75 tangu 
kuanzishwa kwa Shirika la Hali ya Hewa 
Duniani (WMO).

Katika siku hiyo, Naibu Waziri wa 
Uchukuzi Mhe. David Mwakiposa 
Kihenzile alitoa ujumbe kwa umma 
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tahadhari wakati wa matukio ya hali 
mbaya ya hewa”. Alisema Mhe. Kihenzile.

Mhe. Kihenzile alieleza kuwa Serikali 
itaendelea kuimarisha huduma za hali ya 
hewa kwa kuwekeza katika miundombinu 
ya kisasa zaidi na kuendelea kuwajengea 
uwezo wataalamu wa Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania (TMA).

Kwa upande wake Kaimu Mkurugenzi

Mkuu wa TMA Dkt. Ladslaus Chang’a 
alisema Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania imechukua hatua za kimkakati 
kupitia teknolojia za kisasa kama akili 
mnemba (AI) kuboresha utabiri na 
tahadhari za hali mbaya ya hewa.

Kauli mbiu ya mwaka huu ni “Kwa 
Pamoja Tushughulikie Pengo la Utoaji wa 
Tahadhari”.
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KIMATAIFA

Naibu Waziri wa Wizara ya Uchukuzi, Mhe. 
David KIhenzile (Mb) akimwakilisha 
Waziri wa Uchukuzi alizindua rasmi Mradi 

wa Huduma za Tahadhari za Hali mbaya ya Hewa 
(Early Warning for All- EW4ALL), Jijini Dodoma, 
tarehe 19 Machi 2025. Mradi huo unafadhiliwa na  
nchi ya Denmark ukiwa na lengo la kuhakikisha 
kuwa kila mtu anafikiwa na huduma za tahadhari 
hivyo kulindwa dhidi ya matukio ya hali mbaya ya 
hewa ifikapo mwishoni mwaka 2027.

Katika hotuba yake, Mhe. Kihenzile alisema 
“Uboreshwaji wa huduma za tahadhari dhidi ya 
hali mbaya ya hewa ni muhimu sana hasa kwa 
nchi zinazoendelea, ikiwemo Tanzania, kwani 
uchumi wa nchi hizi unajengwa zaidi na sekta za 
kijamii na kiuchumi zinazotegemea sana hali ya 
hewa, na kwa kuzingatia athari za mabadiliko ya 
hali ya hewa na tabianchi ambayo yamesababisha

matukio ya hali mbaya ya hewa kuwa ya mara kwa 
mara na ya hatari zaidi, hivyo kuwepo kwa mradi 
huu ni tija kwa Taifa letu”. Alisema Mhe. Kihenzile.

Aidha, Mhe. Kihenzile aliongeza kuwa katika 
kufikia malengo ya mradi nchini, ushirikiano 
kati ya washirika wote wanaotekeleza mradi 
huu unahitajika. “Nitoe rai muendelee kuwa 
na mtazamo wa pamoja na kuhakikisha kuwa 
shughuli zinazotekelezwa zinafanyika kwa ufanisi 
ili kufikia matokeo na malengo yaliyokusudiwa. 
Ni muhimu kuboresha usambazaji wa taarifa za 
tahadhari kwa njia zenye tija hasa kwa gharama 
nafuu ili kuhakikisha kuwa watu wote, wakiwemo 
wanaoishi maeneo ya vijijini, wanafikiwa na taarifa 
hizi”. Alisisitiza Mhe. Kihenzile.

Mwakilishi kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, 
Bunge na Uratibu), Kanali. Selestine Masalamado

Dodoma

MRADI WA HUDUMA ZA TAHADHARI ZA HALI 
MBAYA YA HALI YA HEWA WAZINDULIWA RASMI 
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uzinduzi huu”.

Naye Mkurugenzi wa Shirika la Hali ya Hewa 
Duniani (WMO), Dkt. Agnes Kijazi alisema WMO 
itaendelea kushirikiana na TMA pamoja na wadau 
wengine katika kuhakikisha lengo linafikiwa na 
kuhakikisha watanzania wote wanafikiwa na 
huduma za tahadhari za hali mbaya ya hewa.

Balozi wa Denmark alieleza kuwa Tanzania ni moja 
kati ya nchi tano za Afrika ambazo zimechaguliwa 
kutekelza mradi huu kwa ufadhili wa Denmark, na 
hii ni kutokana na ushirikiano wa muda mrefu uliopo 
baina ya Tanzania na Denmark katika masuala ya 
huduma za hali ya hewa.

Mradi huu unatekelezwa na Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA) kwa kushirikiana na Washirika 
wengine katika ngazi ya Kitaifa na ya Kimataifa ambao 
ni Ofisi ya Waziri Mkuu – Idara ya Usimamizi wa 
Maafa, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Kupunguza Hatari za 
Majanga (UNDRR), Shirika la Hali ya Hewa Duniani 
(WMO), Shirika la Mawasiliano la Kimataifa (ITU), 
Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania (TRCS), 
na Shirikisho la Kimataifa la Msalaba Mwekundu 
(IFRC).

alisema Ofisi ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na 
Uratibu ina jukumu kubwa la kuratibu masuala 
mbalimbali katika ngazi ya kitaifa ambapo moja ya 
majukumu yake ni kuratibu hatua za kukabiliana na 
majanga mbalimbali yakiwemo majanga yatokanayo 
na matukio ya hali mbaya ya hewa.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania (TMA) na Mwakilishi wa Kudumu 
wa Shirika la Hali ya Duniani (WMO) na Makamu 
Mwenyekiti wa Jopo la Kimataifa la Sayansi ya 
Mabadiliko ya Hali ya Hewa na Tabianchi (IPCC), 
Dk.Ladislaus Chang’a alisema Ripoti ya Tathmini ya 
Sita ya Jopo la Kimataifa la Sayansi ya Mabadiliko 
ya Hali ya Hewa na Tabianchi (IPCC) imeainisha 
bayana kuwa matukio ya hali mbaya ya hewa ikiwemo 
Mvua kubwa, Joto kali, Upepo mkali, Mafuriko, 
Ukame na Vimbunga yameongezekana yanatarajiwa 
kuendelea kuongezeka kwa idadi na ukubwa kadri 
ambavyo joto linaongezeka, na kusababisha majanga 
makubwa.

Aidha, Dkt. Chang’a aliongezea kuwa “Leo  hii tutatoa 
ripoti yetu ya tathmini ya hali ya Klaimatolojia 
kwa mwaka 2024 iliyoandaliwa na TMA na pia 
wasilisho maalaumu litafanywa katika warsha 
maalumu itakayofanyika leo na kesho sanjali na
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FAHAMU ZAIDI

MAENEO                                                    MAELEZO

HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI APRILI, 2025

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, 
ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika maeneo machache 
katika wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, 
ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa kati ya wiki ya kwanza na ya 
pili ya mwezi.

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika 
baadhi ya maeneo. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika 
maeneo machache katika wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, 
ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika maeneo machache 
katika wiki ya pili ya mwezi.

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa kuendelea 
katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa kati 
ya wiki ya kwanza na ya pili katika maeneo machache.

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi 
ya maeneo. Aidha ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika 
maeneo machache hususan katika wiki ya kwanza na ya pili.

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 
Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika wiki ya kwanza 
ya mwezi.

Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo vinatarajiwa 
kuendelea katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la 
mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.

Pwani ya Kaskazini (Mikoa 
ya Tanga, Pwani, Dar es 
Salaam, Morogoro pamoja 
na visiwa vya Mafia, Unguja 
na Pemba):

Nyanda za juu Kaskazini 
Mashariki (Mikoa ya 
Kilimanjaro, Arusha na 
Manyara):

Kanda ya Ziwa Victoria 
(Mikoa ya Kagera, Geita, 
Shinyanga, Mwanza, Mara na 
Simiyu):

Kanda ya kati (Mikoa ya 
Dodoma na Singida):

Nyanda za juu Kusini 
Magharibi (Mikoa ya Rukwa, 
Songwe, Mbeya, Njombe, 
Iringa na kusini mwa mkoa wa 
Morogoro):

Magharibi mwa nchi (Mikoa 
ya Kigoma, Katavi na Tabora):

Kanda ya Kusini (Mkoa wa 
Ruvuma):

Pwani ya Kusini (Mikoa ya 
Mtwara na Lindi):

Katika kipindi cha mwezi Aprili, 2025 mvua za msimu zinatarajiwa kuendelea katika maeneo 
mengi nchini. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo nchini na 
kusababisha mafuriko, kutuama kwa maji na kuathiri shughuli za kiuchumi. Kwa upande 
mwingine, hali ya joto inatarajiwa kupungua kidogo, hususan katika maeneo yanayotarajiwa 
kupata mvua. Aidha katika baadhi ya maeneo yanayotarajiwa kuwa na upungufu wa mvua hali ya 
joto inatarajiwa kuendelea.
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Serikali kupitia Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania imefanikisha ununuzi na ufungaji wa rada 5 
za hali ya hewa  nchini. Rada hizi zilizofungwa katika mikoa mbalimbali nchini kama vile Dar es 
salaam,Kigoma, Mbeya, Mwanza na Mtwara zina uwezo wa hali ya juu wenye ufanisi wa kuona 
zaidi ya kilometa za mkato 450 na kuona matone madogo sana ya mvua kwa uhalisia ndani ya 
kilometa 250. Aidha, rada nyingine mbili zitakazofungwa Kilimanjaro na Dodoma zinaendelewa 
na utengenezaji. 

Uwepo wa rada za hali ya hewa nchini umesaidia upatikanaji wa taarifa sahihi za hali ya hewa 
na umeimarisha uwezo wa  Mamlaka kubaini mapema matukio ya hali mbaya ya hewa na kutoa 
taarifa sahihi mapema, hivyo kuwezesha Mamlaka zinazohusiana na menejimenti ya maafa 
kuweza kujiandaa  kwa ajili ya kupunguza athari zitokanazo na matukio ya hali mbaya ya hewa 
ikiwemo kuokoa maisha ya watu na mali zao.

JE WAJUA?



@tmaservices

www.meteo.go.tz

@tma_servces

@tanzaniameteorological

www.meteotz1950.blogspot.com

tanzaniametagency

TMAonline TV

Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za 
Kompyuta na Elimu Angavu,
1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27,
41218 DODOMA.

Mhariri
Monica Mutoni

Waandishi
Monica Mutoni
Kennedy Mgeta

Msanifu Kurasa
Kennedy Mgeta

Shukrani
Kituo Kikuu cha Utabiri
Kitengo cha Udhibiti na 

Usimamizi Ubora
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